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Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ameweka 
alama kubwa ya mafanikio katika 
maendeleo na ustawi wa sekta ya 
masoko ya mitaji, katika kipindi 
cha miaka mitatu ya uongozi wake. 
Akielezea mafanikio makubwa 
yaliyopatikana, Afisa Mtendaji 
Mkuu wa Mamlaka ya Masoko ya 

Mitaji na Dhamana (CMSA), CPA. 
Nicodemus Mkama amesema, 
mafanikio hayo yametokana na 
mazingira wezeshi na shirikishi ya 
kisera, kisheria na kiutendaji ya 
Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 
uongozi madhubuti wa Mheshimi-
wa Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. CPA. Mkama ameonge-

za kuwa sera za uchumi wa 
kidiplomasia na uhusiano wa 
kimataifa zinazotekelezwa chini ya 
uongozi wa Mheshimiwa Rais, 
zimekuwa chachu yenye matokeo 
chanya katika kukuza ushiriki wa 
wawekezaji wa ndani na wa 
kimataifa na hivyo kuleta mafani-
kio makubwa zaidi katika masoko 
ya mitaji. CPA. Mkama amesema, 

mafanikio yaliyopatika-
na ni pamoja na:

CPA. Nicodemus Mkama Afisa 
Mtendaji Mkuu, Mamlaka ya 

Masoko ya Mitaji na Dhamana 
(CMSA)

Sekta ya Masoko ya Mitaji Imara, Himilivu na yenye 
mafanikio makubwa

Licha ya uwepo wa athari za janga la UVIKO-19 na 
migogoro ya kimataifa, masoko ya mitaji nchini 
yamekuwa salama, himilivu na yenye mafanikio 
makubwa, ambapo, thamani ya uwekezaji katika 
masoko ya mitaji imeongezeka kwa asilimia 20.6 na 
kufikia shilingi trilioni 40.1 katika kipindi 
kilichoishia Februari 2024, ikilinganishwa na shilingi 
trilioni 33.3 katika kipindi kilichoishia Februari 
2021; Jumla ya mauzo ya hisa na hatifungani yame-

ongezeka kwa asilimia 87.7 na kufikia shilingi 
trilioni 11.2 katika kipindi kilichoishia Februari 2024, 
ikilinganishwa na shilingi trilioni 6.0 katika kipindi 
kilichoishia Februari 2021; na thamani ya Mifuko ya 
Uwekezaji wa Pamoja imeongezeka kwa asilimia 
297.1 na kufikia shilingi trilioni 2.0 katika kipindi 
kilichoishia Februari 2024, ikilinganishwa na shilingi 
bilioni 500.3 katika kipindi kilichoishia Februari 
2021.

Thamani ya Uwekezaji 
Katika Masoko ya 
Mitaji Yaongezeka kwa 
20.6%

Thamani ya Mauzo katika 
Soko la Hisa Yaongezeka 
kwa 87.7%

Ongezeko la Kuvutia la 297.1% la 
Thamani ya Uwekezaji Katika Mifuko 
ya Uwekezaji wa Pamoja

Tanzania yaweka ALAMA TANO za Kwanza za 
Mafanikio Kusini mwa Jangwa la Sahara
Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana (CMSA) imekuwa mstari 
wa mbele katika kutekeleza mikakati 
ambayo imewezesha kuweka ALAMA 
TANO za Kwanza za Kihistoria za 
mafanikio Kusini mwa Jangwa la 
Sahara. Mafanikio hayo ni:
 Utoaji wa hatifungani ya kwanza 

yenye mguso na matokeo chanya 
kwa Jamii, iliyotolewa katika 
fedha mbalimbali, Afrika;

    Utoaji wa hatifungani ya kwanza 
ya Kijani yenye thamani kubwa 
iliyotolewa na Kampuni katika 
fedha mbalimbali, Kusini mwa 
Jangwa la Sahara; 

   Hatifungani ya kwanza yenye 
mguso wa Jinsia Kusini mwa 
Jangwa la Sahara;

   Hatifungani ya kwanza inayok-
idhi misingi ya Shariah yaani 
Corporate Sukuk bond; na

   Hatifungani ya kwanza ya Kijani 
ya Taasisi ya Umma kwa ajili ya 

ujenzi wa Miundombinu ya Maji 
na Utunzaji wa Mazingira.

Mafanikio haya yameiweka Tanzania 
katika ramani ya masoko ya mitaji 
ulimwenguni yanayotoa bidhaa mpya 
na bunifu, zinazovutia wawekezaji wa 
ndani na kimataifa



CPA. Mkama aliongeza kuwa mafanikio makubwa katika masoko ya mitaji nchini ambayo yamechangia kuiweka Tanzania katika ramani ya masoko ya mitaji 
ulimwenguni yanayotoa bidhaa mpya na bunifu, zinazovutia wawekezaji wa ndani na kimataifa ni pamoja na:

Masoko ya Mitaji Tanzania 
yameweka historia ya kutoa 
Hatifungani yenye mguso na 
matokeo chanya kwa Jamii, 
iliyoitwa “NMB Jamii Bond”, 
ambapo kiasi cha shilingi 
bilioni 212.94 kimepatikana, 
sawa na mafanikio ya asilimia 

284, ikiwa ni toleo la kwanza 
la Hatifungani yenye thamani 
ya shilingi za kitanzania 
Trilioni Moja iliyoidhinishwa 
na CMSA. Fedha zilizopatika-
na zinatumika kuendeleza 
biashara na shughuli za miradi 
endelevu inayomilikiwa na 

kuendeshwa na vijana na watu 
wenye mahitaji maalumu. 
Hatua hii ni sehemu ya 
utekelezaji wa maono na azma 
ya Mhe. Rais Samia ya uweze-
shaji vijana na watu wenye 
mahitaji maalumu kiuchumi.
 CPA Nicodemus Mkama, Afisa Mtendaji Mkuu, CMSA, akikabidhi  hati ya 

idhini ya toleo la Hatifungani yenye Mguso na Matokeo Chanya kwa Jamii, 
kwa Bi. Ruth Zaipuna, Afisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB.

Hatifungani ya kwanza ya kijani Kusini mwa Jangwa la Sahara 
iliyotolewa katika fedha mbalimbali
Masoko ya Mitaji Tanzania yameweka historia ya kuwezesha utoaji wa Hatifungani ya kijani, iliyoitwa 
“CRDB Kijani Bond”, ambapo kiasi cha shilingi bilioni 171.83 kimepatikana, sawa na mafanikio ya asilimia 
430, ikiwa ni toleo la kwanza la Hatifungani yenye thamani ya shilingi bilioni 780. Fedha zilizopatikana zinatu-
mika kutekeleza biashara na miradi rafiki kwa mazingira. Hatifungani hii ni sehemu ya utekelezaji wa jitihada 
za Mheshimiwa Rais, za utunzaji wa mazingira na kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi. Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Mipango na Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo 

akipokea Nakala ya Waraka wa Matarajio wa Hatifungani ya Kijani ya Benki 
ya CRDB kutoka kwa CPA. Nicodemus Mkama, Afisa Mtendaji Mkuu, CMSA, 
wakati wa hafla ya uzinduzi wa toleo hilo. 
 

Hatifungani ya kwanza yenye mguso wa Jamii Afrika

 

Masoko ya Mitaji Tanzania 
yameweka historia ya kuwezesha 
utoaji wa Hatifungani yenye 
mguso wa jinsia, iliyoitwa “NMB 
Jasiri Bond”, ambapo kiasi cha 
shilingi bilioni 74.2 kimepatikana, 
sawa na mafanikio ya asilimia 297, 
ikiwa ni sehemu ya Hatifungani 
yenye thamani ya shilingi bilioni 

200 iliyoidhinishwa na CMSA. 
Fedha zilizopatikana zinatumika 
kutoa mikopo kwa ajili ya kuende-
leza biashara ndogo na za kati 
zinazomilikiwa na kuendeshwa na 
wanawake, pamoja na zile 
zinazomilikiwa na wanaume lakini 
bidhaa na huduma zake zina 
matokeo chanya kwa mwanamke. 

Hatifungani hii imeorodheshwa 
katika Soko la Hisa la Dar es 
Salaam (DSE) na Soko la Hisa la 
Luxemburg (LuxLE). Hatifungani 
hii ni sehemu ya utekelezaji wa 
azma ya Mhe. Rais Samia ya 
uwezeshaji wanawake kiuchumi na 
kukuza usawa wa kijinsia nchini.Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba  anachagiza 

vyema maendeleo endelevu ya Masoko ya Mitaji katika ukanda wa 
SADC

Hatifungani ya kwanza yenye mguso wa Jinsia Kusini mwa Jangwa 
la Sahara

Masoko ya Mitaji Tanzania 
yameweka historia ya kutoa 
Hatifungani inayokidhi misingi 
ya Sharia inayoitwa “KCB 
Fursa Sukuk”, ambapo kiasi cha 
shilingi bilioni 11 kilipatikana, 
sawa na mafanikio ya asilimia 
110. Fedha zilizopatikana 

zinatumika kuwekeza katika 
biashara ndogo na za kati 
zinazokidhi misingi ya Shariah. 
Hatua hii ni sehemu ya 
utekelezaji wa mkakati wa 
Serikali wa kuwezesha uwepo 
wa bidhaa za aina mbalimbali 
katika Sekta ya Fedha zinazovu-

tia wawekezaji wa kada 
mbalimbali, ikiwa ni pamoja na 
wawekezaji wenye asili tofauti 
za kimaadili. hivyo kuwezesha 
utekelezaji wa Mpango wa Tatu 
wa Taifa wa Huduma Jumuishi 
za Fedha.

Hatifungani ya kwanza inayokidhi misingi ya Shariah yaani 
Sukuk bond 

 
Bw. Cosmas Kimario, Mkurugenzi Mkuu, Benki ya KCB, kulia, katika 
uzinduzi wa mauzo ya Hatifungani inayofuata Misingi ya Shariah “Sukuk 
bond” iliyotolewa na Benki hiyo   

 

Hatifungani ya kwanza ya Kijani ya Taasisi ya Umma kwa ajili ya ujenzi 
wa Miundombinu ya Maji na Utunzaji wa Mazingira Barani Afrika
Katika kutekeleza Mkakati wa 
Serikali wa njia mbadala za kugha-
ramia miradi ya maendeleo katika 
sekta ya umma na binafsi yaani 
Alternative Project Financing 
Strategy, uliozinduliwa na Mhe. 
Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba, 
Waziri wa Fedha, CMSA imeweze-
sha utoaji wa Hatifungani ya Miaka 
10 ya Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira ya Jiji la Tanga 

yaani Tanga Urban Water Supply 
and Sanitation Authority 
(Tanga-UWASA) yenye thamani 
ya shilingi bilioni 53.1 inayoweze-
sha kupata fedha za kutekeleza 
shughuli za kuboresha miundom-
binu ya maji na utunzaji wa mazin-
gira. Hatifungani hii ina ubunifu 
unaojumuisha vipengele vinavyo-
gusa taasisi ya umma, ujenzi wa 
miundombinu ya huduma endelevu 

za maji, utunzaji wa mazingira na 
miradi yenye uwezo wa kujiende-
sha kibiashara na inaweka msingi 
madhubuti wa kuonyesha njia kwa 
Taasisi za umma; na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa namna ya kupata 
fedha za kugharamia miradi yenye 
uwezo wa kujiendesha kibiashara, 
kupitia masoko ya mitaji. 

Makamu wa Rais wa Jumhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt Philip 
Isdor Mpango, katika hafla ya uzinduzi wa Mauzo ya Hatifungani ya Kijani ya 
kuendeleza Miundombinu ya Maji na Utunzani wa Mazingira iliyotolewa na 
Tanga UWASA, tarehe 22 Februari 2024 jiji Tanga. Kulia ni Waziri wa Maji 
Mhe. Jumaa Aweso  



Wataalamu na Taasisi zenye weledi na ujuzi kwa ngazi ya kimataifa waongezeka
CPA. Mkama pia alibainisha kuwa, katika Kipindi cha miaka mitatu ya Mhe. Dkt. Samia, CMSA ilitekeleza mikakati mbalimbali iliyowezesha kuongezeka kwa 
wataalamu wenye weledi na sifa zinazotambulika kimataifa; kuongezeka kwa leseni zilizotolewa kwa kampuni zinazotoa huduma katika masoko ya mitaji; na 
kuzinduliwa kwa mpango wa mafunzo endelevu kwa watalaamu na watendaji katika masoko ya mitaji:

Katika jitihada za kuongeza wataalamu 
wenye weledi na ujuzi kimataifa 
kwenye masoko ya mitaji, CMSA kwa 
kushirikiana na Taasisi ya Uwekezaji 
na Dhamana ya nchini Uingereza yaani 
Chartered Institute for Securities and 
Investment (CISI) imetoa mafunzo 
yanayotambulika kimataifa kwa 
watendaji wa masoko ya mitaji hapa 

nchini. Mafunzo haya yamewezesha 
kujenga uwezo na ufanisi kwa 
watendaji wa masoko ya mitaji katika 
ngazi ya kimataifa, ambapo idadi ya 
wataalamu wanaokidhi viwango vya 
kimataifa imeongezeka kwa asilimia 
61.5 na kufikia 798 katika kipindi 
kilichoishia Februari 2024 kutoka 494 
katika kipindi kilichoishia Februari 

2021. Mafunzo haya yamewapatia 
wataalamu wa masoko ya mitaji fursa 
ya kupata leseni za kutoa huduma 
katika masoko ya Kitaifa, Afrika 
Mashariki na kimataifa. Hatua hii 
imewajengea uwezo wataalamu wa 
masoko ya mitaji kuanzisha bidhaa 
bunifu katika Masoko ya Mitaji nchini.  

Wataalamu wa Masoko ya Mitaji Wanaotambulika 
Kimataifa waongezeka kwa 61.5%

Naibu Waziri wa Fedha Mhe. Hamad Hassan Chande 
akikabidhi cheti kwa mmoja wa wahitimu wa mafunzo ya ngazi 
ya kimataifa ya watendaji wa Masoko ya Mitaji, wakati wa 
mahafali ya mafunzo hayo. Kushoto ni CPA Nicodemus 
Mkama, Afisa Mtendaji Mkuu, CMSA.

CMSA imezindua mpango 
wa mafunzo endelevu kwa 
wataalamu wa masoko ya 
mitaji yaani Continuous 
Professional Development 
Program (CPD) wenye 
lengo la kuhuisha uelewa na 
kujenga uwezo wa watala-
mu hawa kuhusu mabadi-
liko, changamoto za 
maendeleo na masuala 

yanayoibuka siku kwa siku 
katika nyanja za masoko ya 
mitaji nchini na ulimwen-
guni kote.  Mafunzo 
endelevu ni muhimu kwa 
udhibiti wa Soko na kulinda 
maslahi ya wawekezaji 
katika masoko ya mitaji 
kwani itawajengea ujuzi wa 
kudhibiti viashiria vya 
hatari vinavyoweza 

kujitokeza katika masoko ya 
mitaji. Hatua hii ni muhimu 
katika kutekeleza Mpango 
Mkuu wa Maendeleo ya 
Sekta ya Fedha wenye lengo 
la kujenga uwezo wa 
rasilimali watu katika Sekta 
ya Fedha.

Uzinduzi wa Mpango wa Mafunzo Endelevu kwa 
Wataalamu wa Masoko ya Mitaji

Kamishana wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha wa Wizara ya Fedha Dkt. Charles Mwamaja akifungua 
pazia ikiwa ni ishara ya uzinduzi wa Mpango wa Mafunzo Endelevu ya Watendaji wa Masoko ya 
Mitaji (CPD), na kulia kwake ni Mwenyekiti wa Bodi ya CMSA Dkt. John Mduma. Kulia ni Afisa 
Mtendaji Mkuu wa CMSA, CPA. Nicodemus Mkama, akifuatiwa na Mwakilishi wa Taasisi ya CISI, 
Bw. Christopher Morris. 

Kampuni zenye Leseni ya Kutoa Huduma katika Masoko ya Mitaji 
zaongezeka kwa 27.8% 

Utekelezaji wa mafunzo kwa watendaji wa masoko ya mitaji yanayotambulika kimataifa yamewezesha idadi ya 
watendaji wa masoko ya mitaji wenye leseni ya CMSA kuongezeka kwa asilimia 27.8 na kufikia 184 Februari 2024 
kutoka 144 Februari 2021. Kuongezeka kwa idadi ya watendaji wa masoko ya mitaji ni hatua muhimu katika kuweze-
sha utekelezaji wa Mpango wa tatu wa Taifa wa Huduma Jumuishi za Fedha wenye lengo la kurahisisha upatikanaji 
wa huduma rasmi za fedha kwa wananchi.

CPA. Nicodemus Mkama, Afisa Mtendaji Mkuu wa CMSA akitoa mada 
wakati wa mkutano wa Wadau wa Masoko ya Mitaji 

Katika jitihada za kuongeza uelewa wa wananchi kuhusu fursa zinazopatikana katika masoko ya mitaji, CPA. Mkama amesema, CMSA imebuni, kuboresha 
na kutekeleza mikakati mbalimbali ya utoaji wa elimu kwa umma. Mikakati hiyo ni pamoja na:

CMSA imeendesha mashin-
dano kwa wanafunzi wa vyuo 
vikuu na taasisi za elimu ya 
juu kuhusu masoko ya mitaji 
na uwekezaji. Mashindano 
hayo yameonyesha mafanikio 
makubwa kutokana na 

kuendeshwa kwa kutumia njia 
ya mitandao ya kielektroniki 
yaani simu za mikononi na 
intaneti. Mashindano haya 
yamesaidia kuongeza elimu 
ya masoko ya mitaji kwa 
vijana wa vyuo vikuu na 

taasisi za elimu ya juu, 
ambapo idadi ya washiriki 
imeongezeka na kufikia 
wanafunzi 88,871 katika 
kipindi kilichoishia Februari 
2024 kutoka wanafunzi 
48,662 katika kipindi 

kilichoishia Februari 2021, 
ikiwa ni ongezeko la asilimia 
82.6. Mashindano haya 
yamekuwa na matokeo 
chanya kwa kuongeza idadi 
ya wawekezaji vijana 10,000 
katika masoko ya mitaji; 

Elimu ya Fedha na Uelewa wa Masoko ya Mitaji waongezeka 

Kuendesha Mashindano kwa Wanafunzi wa Vyuo Vikuu na Taasisi za Elimu ya Juu

kuanzishwa kwa Jukwaa la Wawekezaji Vijana lenye wanachama zaidi ya 6,000 ambalo linawezesha wawekezaji vijana kupata 
elimu na uzoefu wa uwekezaji katika masoko ya mitaji. Hatua hii ni sehemu ya utekelezaji wa maono na azma ya Mhe. Rais Samia 
ya uwezeshaji vijana kiuchumi.

Naibu Waziri wa Fedha Mhe. Hamad Hassan Chande 
akikabidhi zawadi kwa Washindi wa Shindano la Masoko ya 
Mitaji kwa Wanafunzi wa Vyuo Vikuu na Elimu ya Juu, Oktoba 
2024 



CMSA imeendesha mashin-
dano kwa wanafunzi wa vyuo 
vikuu na taasisi za elimu ya 
juu kuhusu masoko ya mitaji 
na uwekezaji. Mashindano 
hayo yameonyesha mafanikio 
makubwa kutokana na 

kuendeshwa kwa kutumia njia 
ya mitandao ya kielektroniki 
yaani simu za mikononi na 
intaneti. Mashindano haya 
yamesaidia kuongeza elimu 
ya masoko ya mitaji kwa 
vijana wa vyuo vikuu na 

taasisi za elimu ya juu, 
ambapo idadi ya washiriki 
imeongezeka na kufikia 
wanafunzi 88,871 katika 
kipindi kilichoishia Februari 
2024 kutoka wanafunzi 
48,662 katika kipindi 

kilichoishia Februari 2021, 
ikiwa ni ongezeko la asilimia 
82.6. Mashindano haya 
yamekuwa na matokeo 
chanya kwa kuongeza idadi 
ya wawekezaji vijana 10,000 
katika masoko ya mitaji; 

kuanzishwa kwa Jukwaa la Wawekezaji Vijana lenye wanachama zaidi ya 6,000 ambalo linawezesha wawekezaji vijana kupata 
elimu na uzoefu wa uwekezaji katika masoko ya mitaji. Hatua hii ni sehemu ya utekelezaji wa maono na azma ya Mhe. Rais Samia 
ya uwezeshaji vijana kiuchumi.

Washindi wa Shindano la Masoko ya Mitaji kwa Wanafunzi wa Vyuo Vikuu na Elimu ya Juu wakipewa maelezo 
kutoka kwa Afisa wa UTT AMIS,  wakati wa ziara ya mafunzo kwa Washindi wa shindano hilo.

Programu za Utoaji wa Elimu kwa Umma 
CMSA imetekeleza programu mbalimbali zenye lengo la kutoa elimu kwa umma kuhusu fursa na faida zinazopatikana kwenye 
masoko ya mitaji. Programu hizo zimetolewa kwa makundi mbalimbali, ikiwa ni pamoja na vijana, vikundi vya wanawake, 
wajasiriamali, watunga será, waheshimiwa wabunge, taasisi za umma na binafsi, makundi ya kijamii na watu wenye mahitaji 
maalumu.

Bi. Adella Kaale, Meneja wa Masuala ya Sheria na 
Ufuatiliaji wa CMSA, akitoa mada wakati wa semina za 
elimu kwa umma kuhusu uwekezaji katika mfumo wa 
Mitaji Halaiki “Crowdfunding platforms” 

CMSA imeshiriki katika maonyesho ya kitaifa na kimataifa yenye lengo la kutoa elimu kuhusu fursa na faida 
zinazopatikana kwenye masoko ya mitaji, ikiwa ni pamoja na Wiki ya Wawekezaji Duniani; Wiki ya Huduma 
za Fedha; na Maonyesho ya Kimataifa ya Biashara ya Sabasaba, Maonyesho ya Kimataifa ya Wakulima

Dkt. Natu El-maamry Mwamba, Katibu Mkuu, 
Wizara ya Fedha akipokea maelezo kuhusu mwenen-
do wa sekta ya masoko ya mitaji kutoka kwa 
watumishi wa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 
Dhamana (CMSA) wakati wa ziara yake kwenye 
Maonyesho ya 46 ya Kimataifa ya Biashara ya 
Sabasaba.

Kushiriki katika Maonyesho 

Maafisa kutoka Mamlaka ya Masoko ya Mitaji 
na Dhamana, walioshiriki katika 
maadhimisho ya Wiki ya Huduma za Fedha 
jijini Arusha Novemba 2023, wakifurahia Tuzo 
ya mhamasishaji bora katika maadhimisho 
hayo.

Afisa Mwandamizi wa Mamlaka ya Masoko 
ya Mitaji na Dhamana akipokea maoni 
kutoka kwa mmoja wa wadau wa soko la 
mitaji na dhamana wakati wa mkutano kati 
ya Mamlaka na wadau.

Kuongezeka kwa Ufanisi wa 
Masoko ya Mitaji
CPA. Mkama pia ameeleza kuwa jitihada mbalimbali 
zimechukuliwa katika ili kuongeza ufanisi katika masoko ya 
mitaji.  Jitihada hizo ni pamoja na:

Hatua Kubwa katika kuvutia 
Wawekezaji wa Kimataifa 
Tanzania imetekeleza mageuzi makubwa katika kuweka 
mazingira wezeshi ya ushiriki wa wawekezaji wa kimataifa 
(Free Movement of Capital). Kwa mujibu wa taarifa ya Benki 
ya Dunia kuhusu tathmini ya Utekelezaji wa Itifaki ya Soko la 
Pamoja katika Jumuiya ya Afrika Mashariki yaani East African 
Common Market Protocal Scorecard on Movement of Capital, 
Tanzania imepanda viwango vya alama za tathmini kwa 
asilimia 157 kutoka alama 7 hadi alama 18 kati ya 20 katika 
utekelezaji wa itifaki ya soko la pamoja katika Jumuiya ya 
Afrika Mashariki. Kwa sasa, Tanzania hakuna vikwazo vya 
ushiriki wa wawekezaji wa kigeni katika soko la hisa, hatifun-
gani za kampuni na mifuko ya uwekezaji wa pamoja, hatua hii 
inafanya Tanzania kuwa kivutio muhimu kwa wawekezaji wa 
kimataifa.
 

Katika kuimarisha ushiriki wa 
wawekezaji wa ndani katika 
masoko ya mitaji, CMSA 
imetekeleza mkakati ambao 
Umewezesha kuanzishwa na 
kuidhinishwa kwa Mfuko wa 
Uwekezaji wa Pamoja unaoitwa 
Faida Fund, unaoendeshwa na 
Taasisi ya Watumishi Housing 
Investments (WHI). Mauzo ya 
awali ya Mfuko huu yamewezesha 
kupatikana kiasi cha shilingi bilioni 
12.95, ikiwa ni mafanikio ya 
asilimia 173. Mfuko huu unatoa 
fursa ya kuwekeza kwa kuanzia 
shilingi 10,000 hivyo kuwezesha 

wawekezaji wa kada mbalimbali, 
ikiwa ni pamoja na vijana, 
wanawake, makundi maalum 
kunufaika na uwekezaji katika 
masoko ya fedha; kujenga utamad-
uni wa kuweka akiba; na 
kuwawezesha wananchi kushiriki 
katika uchumi. Kuanzishwa kwa 
Mfuko huu ni sehemu ya utekeleza-
ji wa Mpango Mkuu wa Maendeleo 
ya Sekta ya Fedha, ambao pamoja 
na mambo mengine una lengo la 
kuongeza idadi ya bidhaa bunifu na 
zenye gharama nafuu katika 
ushiriki katika Sekta ya Fedha.   

 
Katibu Mkuu Wizara ya Fedha Dkt.Natu 
El-maamry Mwamba akitoa hotuba wakati wa 
uzinduzi wa Mfuko wa Uwekezaji wa Pamoja wa 
Faida ulioidhinishwa na CMSA.

Kuongeza Ushiriki wa Wawekezaji kupitia Matumizi ya Teknolojia
Katika kuwezesha matumizi ya teknolojia ili kuongeza ushiriki wa wawekezaji katika masoko ya mitaji, CMSA imewezesha matumizi ya mifumo ya Sim Invest na Hisa Kiganjani ambayo 
inawezesha kutoa huduma katika masoko ya mitaji kwa kutumia teknolojia ya habari na mawasiliano katika kuuza na kununua dhamana. Hatua hii imewezesha kuongeza ushiriki wa wanan-
chi mijini na vijijini katika mifuko ya uwekezaji wa pamoja na soko la hisa. Hatua hii ni sehemu ya utekelezaji wa Mpango wa tatu wa Taifa wa Huduma Jumuishi za Fedha wenye lengo la 
kurahisisha upatikanaji wa huduma rasmi za fedha kwa wananchi mijini na vijijini.

Kuimarisha Ushiriki wa Wawekezaji 
wa Ndani katika masoko ya mitaji 

CPA. Mkama amehitimisha kwa kusema kuwa, Sekta ya 
Masoko ya Mitaji Tanzania ni imara na himilivu na kuwa 
CMSA itaendelea na jitihada zenye lengo la kuchagiza na 
kutoa mchango chanya katika kujenga uchumi shindani kwa 
maendeleo ya watu.  CPA. Mkama amemtakia Mheshimiwa 
Rais Dk. Samia heri katika uongozi wake na kumuombea kwa 
Mwenyezi Mungu afya njema, baraka na fanaka katika 
kutekeleza kazi ya kuleta maendeleo ya jamii na kukuza 
uchumi wa nchi kwa ujumla.


