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Ndugu Wanahabari,  

 

Awali ya yote, napenda nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu 

mwingi wa rehma na upendo kwa kutujalia zawadi ya uhai, afya na 

siha njema kukutana hapa siku ya leo. Aidha, kwa niaba ya Ofisi 

ya Makamu wa Rais nawakaribisha katika kikao hiki kifupi  cha 

kutoa Tamko la Serikali kuhusu Maadhimisho ya Siku ya Mazingira 

Duniani.  

 

Kwa namna ya kipekee naomba niwasilishe salamu za upendo 

kutoka kwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mheshimiwa Balozi Dkt. Emmanuel John Nchimbi 

ambae anafahamu kuwa leo kupitia ninyi wadau wa Vyombo vya 

Habari Watanzania watapata kufahamu kauli, mwongozo na 

mwelekeo ya Serikali katika kuadhimisha Siku ya Mazingira 

Duniani. Aidha, Mheshimiwa Makamu wa Rais anathamini na 

kutambua mchango wenu mkubwa katika kuhabarisha na  

kufundisha jamii yetu kuhusu masuala mbalimbali ya kijamii na 

kiuchumi pamoja na Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira na 

kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi. 
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Ndugu Wanahabari,  

 

Kama mnavyofahamu, tarehe 5 Juni kila mwaka nchi yetu 

huungana na Jumuiya ya Kimataifa katika kuadhimisha Siku ya 

Mazingira Duniani. Maadhimisho ya Siku hii adhimu yaliasisiwa 

jijini Stockholm, Sweden, tarehe 5 Juni, 1972, wakati wa Mkutano 

Mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mazingira na Maendeleo ya 

Binadamu.  

 

Lengo la maadhimisho haya ni kuelimisha na kuhimiza Jumuiya ya 

Kimataifa kushiriki katika shughuli za Hifadhi na Usimamizi 

Mazingira; kuchukua hatua za makusudi kukabiliana na 

changamoto za uharibifu wa mazingira pamoja na kuhimiza 

matumizi endelevu ya rasilimali za Mazingira duniani kwa ajili ya 

vizazi vya sasa na vizazi vijavyo. 

 

Ndugu Wanahabari,  

 

Maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani kimataifa kwa mwaka 

huu 2026 yatafanyika katika Jiji la Baku nchini Azerbaijan. 

Mtakumbuka kuwa Azerbaijan ilikuwa mwenyeji wa Mkutano wa 29 

wa Nchi wanachama wa Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa 

Mabadiliko ya Tabianchi (UNFCCC - COP 29). 
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Kaulimbiu itakayoongoza maadhimisho haya Kimataifa ni 

"Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi kwa Vitendo". 

Kaulimbiu hii inasisitiza umuhimu wa kuongeza kasi na juhudi za 

kupunguza uzalishaji wa gesijoto, kukuza matumizi ya nishati 

mbadala, na kuimarisha uwezo wa kukabiliana na mabadiliko ya 

tabianchi.  

 

Aidha, kaulimbiu hii pia inahimiza Jumuiya ya Kimataifa kuchukua 

hatua za ziada na haraka za kukabiliana na athari za mabadiliko 

ya tabianchi ambazo zimeendelea kujidhihirisha kupitia ongezeko 

la joto duniani, ukame, mafuriko, upungufu wa maji, kuibuka kwa 

magonjwa pamoja na kutishia usalama wa chakula duniani. 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Mbali na uwepo wa kauli mbiu ya kimataifa, tumejiwekea utaratibu 

wa kuwa na kaulimbiu ya kitaifa ambayo inaakisi vipaumbele vya 

Uhifadhi wa Mazingira pamoja na changamoto zilizopo ili 

kuendeleza juhudi za kukabiliana nazo. Hivyo kwa mwaka  huu 

kaulimbiu ya Kitaifa ni “Dira 2050: Tuwajibike kukijanisha 

Tanzania.” 
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Kaulimbiu hii inahimiza jamii ya Watanzania kuchukua hatua za 

kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi. Jitihada hizi lazima ziwe 

sehemu ya safari yetu ya maendeleo ya muda mrefu, ikiwa ni 

pamoja na  kukijanisha Tanzania, kuongeza jitihada katika kulinda 

misitu yetu, na  kupanda miti kwa wingi, ambapo asilimia 76 ya miti 

iliyopandwa kwa mwaka 2025/26 imestawi, kutumia nishati safi ya 

kupikia, ambapo matumizi ya nishati safi ya kupikia yameendelea 

kuongezeka kutoka asilimia 6.9 mwaka 2021 hadi kufikia asilimia 

28.6 ya Watanzania wanaotumia nishati safi ya kupikia mwaka 

2025.  

 

Vilevile jitihada hizi zinahusisha kusimamia rasilimali kwa 

uendelevu, na kupunguza uchafuzi wa Mazingira ambapo, 

Tanzania huzalisha zaidi ya tani milioni 12.1 hadi 17.4 za taka 

ngumu kwa mwaka, ambapo inatarajiwa kuongezeka hadi kufikia 

tani milioni 30-60 kwa mwaka ifikapo mwaka 2050. Aidha, asilimia 

60 hadi 75 ya kiasi cha taka ngumu kinachozalishwa ni taka oza na 

asilimia 10-15 ni taka rejelezi (ikiwamo plastiki, karatasi, 

aluminiamu, glasi, taka za kielektroniki na chuma chakavu). Hivyo, 

kiasi cha taka oza kinachozalishwa kwa mwaka ni takribani  tani 

milioni 9.9 ambapo ni asilimia ndogo tu hurejelezwa.  
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Kwa mantiki hiyo, kaulimbiu ya kitaifa inatafsiri kwa vitendo, wito 

wa kaulimbiu ya kimataifa kwamba, kila Mtanzania anapaswa 

kuchukua hatua sasa ili kuhakikisha kuwa maendeleo 

tunayoyapata hayaathiri mazingira na maisha ya vizazi vijavyo. 

 

Ndugu Wanahabari,  

 

Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt. 

Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania imeendelea kuonesha dhamira thabiti kwa vitendo katika 

kutekeleza ajenda ya  Hifadhi ya Mazingira na kukabiliana na 

mabadiliko ya tabianchi kwa vitendo. Kupitia sera ya Mazingira ya 

mwaka 2021 na mkakati wa utekelezaji wake, mikakati na mipango 

mbalimbali. Serikali inaendelea kuimarisha juhudi katika maeneo 

muhimu ikiwemo uhifadhi wa misitu kupitia kampeni endelevu za 

upandaji miti, kukuza matumizi ya nishati safi na mbadala, pamoja 

na kudhibiti uchafuzi wa mazingira. Kupitia uongozi wa 

Mhesihimiwa Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, nchi yetu imeweza 

kupiga hatua kubwa katika nyanja mbalimbali za ustawi wa jamii 

na ukuaji wa uchumi pamoja na Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira 

na mabadiliko ya tabianchi, hususan utekelezaji wa Miradi 

mikubwa ya kimkakati ya Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
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ambayo imewezesha Tanzania kutoa mchango katika jitihada za 

kikanda na kimataifa katika hifadhi ya Mazingira.    

 

Ndugu Wanahabari,  

 

Kama mnavyofahamu, siku chache zijazo, nchi yetu itaanza rasmi 

utekelezaji Dira ya Taifa ya maendeleo ya mwaka 2050 na Mpango 

wa Muda Mrefu wa Utekelezaji wa Dira (LTPP, 2025 - 2050). Aidha, 

Dira 2050 imetambua na kuweka mikakati madhubuti ya Hifadhi na 

Usimamizi wa Mazingira kupitia Nguzo ya Tatu inayohusu Uhifadhi 

wa Mazingira na Ustahimilivu wa Mabadiliko ya Tabianchi, ambayo 

inalenga kufikia 2050 Tanzania iwe miongoni mwa nchi vinara wa 

utunzaji na Uhifadhi wa Mazingira. 

 

Kwa kutumia jukwaa la Siku hii ya Kielelezo ya Mazingira ya 

Duniani, natoa rai kwa wananchi wenzangu kuongeza kasi ya 

kuhifadhi Mazingira kwa kutekeleza shughuli mbalimbali kama vile: 

Upandaji na utunzaji miti; kuongeza kasi katika matumizi ya nishati 

safi ya kupikia, matumizi bora ya ardhi kwa shughuli mbalimbali za 

uzalishaji pamoja kuongeza kasi ya utoaji wa elimu ya mazingira 

kwa umma. Vilevile, kuzingatia kanuni za Usimamizi wa Mazingira 

za Kupiga Marufuku Mifuko ya Plastiki kuhusu kuzuia uingizaji 
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nchini, usafirishaji nje ya nchi, uzalishaji, uuzaji, usambazaji, 

uhifadhi na matumizi ya mifuko ya plastiki.  

 

Ndugu Wanahabari,  

Katika kuadhimisha siku hii muhimu, tumepanga shughuli 

mbalimbali za kielelezo ambazo kwa niaba ya Ofisi ya Makamu wa 

Rais, napenda kuwaalika wadau wote na Wananchi kwa ujumla 

kushiriki kikamilifu katika shughuli hizo. Shughuli zilizopangwa 

kufanyika kuelekea Maadhimisho  ni kama ifuatavyo: 

i. Utoaji wa elimu kwa umma kuhusu masuala mbalimbali ya 

uhifadhi wa  mazingira na mabadiliko ya tabianchi, tarehe  11 

Mei – 5 Juni, 2026; 

 

ii. Ushiriki wa viongozi na wananchi katika shughuli za kielelezo 

za upandaji miti na usafi wa mazingira katika Majiji nchini 

(Arusha, Dar es salaam, Dodoma Mbeya, Mwanza na Tanga), 

tarehe 11 Mei – 5 Juni, 2026; 

 

iii. Upandaji Miti katika eneo la Bwawa la Kidete, Wilaya ya 

Kilosa, terehe  15 Mei, 2026; 

 

iv. Kongamano la  Vijana kuhusu Hifadhi ya Mazingira, Chuo 

Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), tarehe 26 Mei, 2026; 
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v. Kongamano la Kisayansi na Utafiti wa Mazingira ambayo ni 

mojawapo ya shughuli za maadhimisho ya Miaka 40 ya 

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) 

pamoja na uzinduzi wa Kongamano la Wadau wa Mazingira 

(Conference of Stakeholders on Environment (COSE), Kituo 

cha Mikutano cha Kimataifa cha Julius Nyerere (JNICC), 

tarehe 28 Mei, 2026; Kongamano hili litahusisha washiriki 

takribani 1000 kutoka ndani ya Nchi, na nchi jirani za Afrika 

Mashariki; 

 

vi. Maadhimisho ya Miaka 40 ya Baraza la Taifa la Hifadhi na 

Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Kituo cha Mikutano cha 

Kimataifa cha Julius Nyerere (JNICC),  Dar es Salaam, tarehe 

29 Mei, 2026;  

 

vii. Maonesho ya teknolojia na ubunifu kuhusu shughuli za 

uhifadhi wa mazingira, Viunga vya Kituo cha Mikutano cha 

Jakaya Kikwete, Dodoma, tarehe 1 – 5 Juni, 2026; 

Maonesho haya yatajumuisha wadau kutoka Wizara, Taasisi, 

Mashirika ya Umma, Taasisi Binafsi, Asasi za Kiraia, Vijana 

na Makundi mbalimbali. Aidha, maonesho haya yanatarajiwa 

kuwa na mabanda takribani 100.  

 

viii. Uzinduzi wa Kituo cha Afrika cha Vijana cha Kujenga 

Uwezo wa Vijana kuhusu Mabadiliko ya Tabianchi, ushiriki 
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wao katika usimamizi na majadiliano katika majukwaa ya 

kimataifa (African Youth Centre on Climate Change). 

 

ix. Uzinduzi wa Ofisi ya Kikanda ya Afrika ya Mfuko wa Upotevu 

na Hasara zitokanazo na mabadiliko ya tabianchi (Regional 

Office of the Santiago Network on Loss and Damage). 

 

x. Hafla ya kilele cha Maadhimisho ya Siku ya Mazingira Duniani 

itakayofanyika katika Kituo cha Mikutano cha Jakaya Kikwete, 

Dodoma, tarehe 05 Juni, 2026; Mgeni Rasmi katika halfa hiyo 

anatarajiwa kuwa  Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Katika hafla 

hiyo shughuli zitakazofanyika ni pamoja na: Uzinduzi wa 

Programu ya  Mageuzi ya Kimkakati ya Mazingira Endelevu 

Tanzania (2026 – 2030), Programu hii ni nyenzo mahsusi ya 

kuwezesha utekelezaji wa Dira 2050 hususan nguzo 

inayohusu hifadhi ya mazingira na ustahimilivu dhidi ya 

mabadiliko ya tabianchi; na utoaji wa Tuzo za Maalum kwa 

wadau kutambua mchango wao  katika Uhifadhi wa 

Mazingira. 
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Ndugu Wanahabari,  

Kabla sijahitimisha tamko hili, napenda kuchukua fursa hii 

kuwashukuru wanahabari na vyombo vya habari kwa kutumia 

muda wao kuhamasisha jamii kwenye masuala ya Hifadhi ya 

Mazingira na matumizi endelevu ya rasilimali zake. Aidha, 

nizishukuru pia Taasisi zote za Serikali, Asasi za kiraia na Asasi za 

kimataifa kwa kushirikiana na Serikali kufanya jitihada mbalimbali 

za kupambana na uharibifu wa mazingira.  

 

Ndugu Wanahabari,  

 

Mwisho, nitoe wito kwa Mikoa yote 26 nchini pamoja na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa 184, kushiriki kikamilifu katika Maadhimisho ya 

Siku ya Mazingira Duniani kwa namna ambavyo wamejipanga 

pamoja kwa kushirikisha wadau pamoja na kutumia radio za kijamii 

zilizopo katika Halmashauri na Mikoa yenu kuhamasishana na 

kuelimisha jamii kwenye masuala yahusuyo hifadhi ya mazingira 

ikiwemo kutumia nishati mbadala wa mkaa, majiko banifu pamoja 

na kutumia njia sahihi za kuhifadhi taka. Tukumbuke kwamba, 

suala la Hifadhi ya Mazingira ni jukumu letu sote na tunapaswa 

kulitekeleza kwa vitendo. 

 

Mhe. Mha. Hamad M.Y Massauni (Mb.), 

WAZIRI WA NCHI, OFISI YA MAKAMU WA RAIS 

(MUUNGANO NA MAZINGIRA) 


