
JERUSALEM, Oktoba 28, 2026 — Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, amepata uungwaji mkono mkubwa kuliko ilivyotarajiwa kutoka kwa wapiga kura Wayahudi katika uchaguzi mkuu wa nchi hiyo, matokeo yanayoashiria kuwa ataendelea kubaki madarakani kwa muda kama waziri mkuu wa mpito, licha ya kushindwa kupata wabunge wa kutosha kuunda serikali yenye wingi wa viti.
Hadi kufikia leo Jumatano asubuhi, wakati takribani asilimia 70.7 ya kura zilikuwa zimehesabiwa, vyombo vya habari vya Israel vilikadiria kuwa muungano wa vyama vya mrengo wa kulia, mrengo mkali wa kulia na vyama vya kidini vinavyomuunga mkono Netanyahu umepata viti 54 katika Bunge la Israel, Knesset.

Muungano wa upinzani unaoongozwa na mpinzani wake, Gadi Eisenkot, ulikadiriwa kupata viti 47, huku vyama vinavyowakilisha raia wa Israel wenye asili ya Kiarabu vikitarajiwa kupata viti 19.
Hata hivyo, matokeo hayo yalikuwa bado yanaweza kubadilika wakati zoezi la kuhesabu kura likiendelea. Bunge la Israel lina jumla ya viti 120, hivyo muungano wa Netanyahu bado ulikuwa mbali na kufikia viti 61 vinavyohitajika kupata wingi wa wabunge.

Netanyahu Aitaka Serikali Imara ya Mrengo wa Kulia
Akizungumza katika makao makuu ya chama chake cha Likud mjini Jerusalem baada ya saa tisa usiku, Netanyahu alitoa wito wa kuundwa kwa serikali imara ya kitaifa inayoongozwa na vyama vya mrengo wa kulia.
Alisisitiza mafanikio ya kijeshi ya Israel na kueleza uwezekano wa nchi hiyo kuendelea na operesheni za kijeshi dhidi ya Iran kwa kushirikiana na Rais wa Marekani, Donald Trump.

Netanyahu alisema Israel inakabiliwa na fursa muhimu ya kihistoria ya kuondoa kile alichokitaja kuwa tishio la kuwepo kwa taifa hilo kutoka Iran, akisisitiza umuhimu wa ushirikiano na Trump.
Kwa upande wake, Trump alisema Netanyahu alikuwa amefanya vizuri katika uchaguzi huo, akidai kuwa uungwaji mkono wake wa hadharani ulimsaidia waziri mkuu huyo kupata matokeo mazuri.
Eisenkot Amtaka Netanyahu Ajiuzulu
Licha ya matokeo kuonesha kuwa Netanyahu anaendelea kuwa na nguvu kisiasa, Eisenkot alisema waziri mkuu huyo amepoteza imani ya wananchi na kumtaka aondoke katika siasa.
Eisenkot pia alitoa wito kwa viongozi wa vyombo vya usalama na watumishi wa umma kuhakikisha wanatumikia taifa badala ya kuruhusu taasisi hizo kutumiwa kwa maslahi ya kisiasa.
Alionya dhidi ya uwezekano wa Netanyahu kutumia masuala ya usalama wa taifa kwa manufaa yake ya kisiasa wakati akiendelea kuhudumu kama waziri mkuu wa mpito.

Siasa za Israel Zaendelea Kuelemea Mrengo wa Kulia
Matokeo hayo yanaashiria kuendelea kuimarika kwa siasa za mrengo wa kulia nchini Israel, ambako Netanyahu amekuwa mmoja wa viongozi wenye ushawishi mkubwa zaidi kwa miongo kadhaa.
Siasa zake zimehusishwa na msimamo mkali wa utaifa wa Kiyahudi, kuunga mkono upanuzi wa makazi ya Israel katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu ya Wapalestina na kupinga shinikizo kutoka kwa mataifa ya nje.
Kwa mujibu wa taarifa hiyo, vyama vingi vya Kiyahudi nchini Israel pia vinapinga kuanzishwa kwa taifa huru la Palestina, msimamo unaotofautiana na msingi wa juhudi nyingi za kimataifa za kutafuta suluhu ya mzozo huo.
Wakati huohuo, vita vya Gaza vimeendelea kuathiri taswira ya Israel kimataifa. Taarifa hiyo inasema takribani Wapalestina 74,000 wameuawa katika vita hivyo, huku mashambulizi yaliyoongozwa na Hamas Oktoba 2023 yakisababisha vifo vya takribani watu 1,200 na kutekwa kwa watu 251, kwa mujibu wa takwimu zilizotajwa katika ripoti hiyo.
Netanyahu pia anakabiliwa na mashtaka ya ufisadi nchini Israel, ambayo ameyapinga, huku Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu (ICC) ikiwa imetoa hati ya kukamatwa kwake kuhusiana na tuhuma za uhalifu wa kivita.
Idadi Kubwa ya Wapiga Kura Yashuhudiwa
Uchaguzi huo umerekodi ushiriki wa wapiga kura wa asilimia 77.7, kiwango cha juu zaidi katika zaidi ya miongo miwili na takribani asilimia saba zaidi ya uchaguzi wa mwaka 2022.
Ushiriki ulikuwa mkubwa pia miongoni mwa raia wa Israel wenye asili ya Kipalestina, ambao wanaunda zaidi ya moja ya tano ya wakazi wa nchi hiyo.
Baadhi yao walihamasishwa na kile wanachokiona kuwa ubaguzi dhidi ya Waarabu katika serikali ya Netanyahu.
Katika makao makuu ya muungano wa vyama vya Kiarabu unaojulikana kama Joint List, wafuasi walishangilia baada ya kutangazwa kwa makadirio ya awali ya matokeo.
Akizungumza katika mkutano huo mjini Nazareth, mgombea wa muungano huo, Faten Gattas, alisema wataendelea kupinga uvamizi na ubaguzi.
Kwa ujumla, matokeo ya awali yanaonesha kuwa ingawa Netanyahu amepata uungwaji mkono mkubwa miongoni mwa wapiga kura Wayahudi, bado anakabiliwa na changamoto ya kupata wingi wa wabunge unaohitajika kuunda serikali mpya. Hali hiyo inaacha mustakabali wa uongozi wa Israel ukitegemea mazungumzo ya kuunda muungano na matokeo ya mwisho ya uchaguzi.