
Balozi wa Marekani nchini Israel, Mike Huckabee, amesema matokeo ya uchaguzi nchini Israel yaliyoonesha Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu kupata uungwaji mkono mkubwa kuliko ilivyotarajiwa yamebadilisha mwelekeo wa siasa za nchi hiyo, huku hatua inayofuata ikiwa ni mazungumzo ya kuunda serikali ya muungano.
Akizungumza katika mahojiano na kituo cha Newsmax, Huckabee amesema kambi ya Netanyahu imepata viti 53, ikilinganishwa na viti 48 vya kambi ya kiongozi wa upinzani Eisenkot, lakini hakuna upande uliofikia viti 61 vinavyohitajika ili kupata wingi wa kuunda serikali katika Bunge la Israel lenye viti 120.
Amesema matokeo hayo yalikuwa tofauti na matarajio ya wengi waliodhani kuwa kambi ya mabadiliko ingeibuka na ushindi katika uchaguzi huo.
Huckabee ameeleza kuwa hatua inayofuata itakuwa ni Rais wa Israel kumpa Netanyahu au Eisenkot nafasi ya kwanza ya kujaribu kuunda serikali, ambapo watakuwa na siku 42 za kutafuta uungwaji mkono wa wabunge wasiopungua 61.
Amesisitiza kuwa matokeo ya uchaguzi pekee hayaamui nani atakuwa Waziri Mkuu, bali uwezo wa kiongozi kupata washirika wa kutosha kuunda serikali.
Serikali ya umoja na nafasi ya vyama vya Waarabu
Akizungumzia uwezekano wa kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa kati ya Netanyahu na Eisenkot, Huckabee amesema kauli zinazotolewa na wanasiasa wakati wa kampeni hazipaswi kuchukuliwa kuwa msimamo wa mwisho wakati wa mazungumzo ya kuunda serikali.
Amesema baadhi ya wanasiasa wanaweza kubadili misimamo yao wanapokabiliwa na uwezekano wa kubaki nje ya serikali kwa kipindi cha miaka minne.
Hata hivyo, kuhusu msimamo wa Netanyahu wa kutovitaka vyama vya Waarabu katika serikali yake, Huckabee ameuelezea kuwa ni muhimu, akitoa hoja kuhusu baadhi ya kauli za wanasiasa wa Kiarabu kuhusu Israel na shambulio la Hamas la Oktoba 7.
Kwa mujibu wa Huckabee, vyama vya Waarabu vilipata viti 19 katika uchaguzi huo, lakini amesema baadhi ya wanasiasa waliochaguliwa wamekuwa na misimamo inayozua maswali kuhusu ushiriki wao katika serikali.
Uchunguzi wa madai ya kuingiliwa kwa uchaguzi
Huckabee pia amezungumzia uchunguzi wa madai ya kuwepo kwa ushawishi wa fedha kutoka nje ya Israel katika uchaguzi huo, hususan katika jamii za Waarabu.
Amesema uchunguzi unaohusisha vyombo vya usalama unaendelea na kwamba madai hayo ni mazito, lakini amesisitiza kuwa bado hakuna matokeo yaliyothibitishwa hadharani.
Ameeleza kuwa kuingiliwa kwa uchaguzi kutoka nje, iwapo kutathibitishwa, kunaweza kuwa na athari kubwa katika matokeo ya uchaguzi na hali ya kisiasa nchini humo.
Huckabee azikosoa nchi za Ulaya
Katika mahojiano hayo, Huckabee pia amezikosoa baadhi ya serikali za Ulaya kwa kile alichokiita kujaribu kuingilia maamuzi ya Israel kuhusu namna ya kuendesha mambo yake ya ndani.
Amesema viongozi wa Ulaya wanapaswa kuelekeza nguvu zaidi katika kushughulikia changamoto za usalama na machafuko katika nchi zao.
Marekani na Israel kuendelea kushirikiana
Kuhusu uhusiano wa Marekani na Israel, Huckabee amesema ushirikiano wa mataifa hayo una umuhimu mkubwa katika usalama wa taifa la Marekani, hususan katika kubadilishana taarifa za kiintelijensia na kuzuia Iran kupata silaha za nyuklia.
Amesema taarifa za kiintelijensia zinazoshirikishwa kati ya nchi hizo zimekuwa zikisaidia kuokoa maisha ya Wamarekani.
Amepongeza pia msimamo wa Rais Donald Trump kuhusu Iran, akisema hatua zilizochukuliwa na Marekani ni sehemu ya kukabiliana na vitisho vya muda mrefu kutoka kwa utawala wa Tehran.
Huckabee amehitimisha kwa kusisitiza kuwa uhusiano wa Marekani na Israel una umuhimu wa kimkakati na kiusalama, licha ya mijadala ya kisiasa inayoendelea ndani ya Marekani kuhusu kiwango cha ushirikiano huo.