
WASHINGTON, Marekani – Marekani imethibitisha kufanya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya baadhi ya malengo ya Iran katika Mlango-Bahari wa Hormuz, hatua inayoongeza mvutano kati ya mataifa hayo huku juhudi za kidiplomasia za kutafuta suluhu ya vita zikiendelea.
Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na shirika la habari la Associated Press (AP), afisa mmoja wa Marekani amesema mashambulizi hayo yalilenga maeneo yaliyohusishwa na matumizi ya makombora ya ardhini kuelekea angani dhidi ya mali na vifaa vya kijeshi vya Marekani.
Afisa huyo, ambaye hakutajwa jina kwa sababu hakuwa na mamlaka ya kuzungumza hadharani, amesema hatua hiyo ilikuwa ya kujilinda dhidi ya vitisho vilivyokuwa vikielekezwa kwa vikosi vya Marekani.

Kwa upande mwingine, televisheni ya taifa ya Iran imeripoti kusikika kwa milipuko katika Kisiwa cha Qeshm, ingawa hakukuwa na maelezo zaidi kuhusu ukubwa wa uharibifu uliotokana na tukio hilo.
Mashambulizi hayo yanaonekana kuwa na wigo mdogo ikilinganishwa na operesheni kubwa za kijeshi zilizowahi kushuhudiwa katika vita hivyo, lakini yanakuja wakati ambapo hali ya usalama katika eneo la Mashariki ya Kati bado ni tete.
Wakati huohuo, Rais wa Marekani, Donald Trump, amekuwa akikabiliwa na shinikizo kuhusu namna ya kushughulikia mgogoro huo, hasa kutokana na athari za vita katika uchumi wa Marekani, ikiwemo kupanda kwa bei za mafuta na gharama za maisha.
Makubaliano ya kidiplomasia yanaendelea kutafutwa huku Makamu wa Rais wa Marekani, JD Vance, akieleza matumaini kuwa Washington na Tehran bado zinaweza kufikia suluhu ya mazungumzo badala ya kurejea katika mapigano makubwa.
Vance amesema Marekani imekuwa na mazungumzo kadhaa mazuri na Iran, akibainisha kuwa yeye pamoja na Trump wanaona kuna uwezekano wa kufikiwa kwa makubaliano yatakayomaliza mgogoro huo.
Aidha, taarifa zinaeleza kuwa Vance alituma barua kwa mkuu wa usalama wa Iran, Mohsen Rezaei, wiki iliyopita, ingawa Ikulu ya Marekani haijafafanua kikamilifu yaliyomo katika barua hiyo.
Katika hatua nyingine, Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, anaripotiwa kumshinikiza Trump kuidhinisha mashambulizi mengine makubwa dhidi ya Iran baada ya uchaguzi wa katikati ya muhula nchini Marekani.
Kwa mujibu wa maafisa wa kikanda walionukuliwa na AP, Netanyahu amekuwa akifanya mawasiliano na baadhi ya viongozi wakuu wa utawala wa Marekani ili kushawishi kuanzishwa kwa operesheni mpya ya anga dhidi ya Iran.
Hata hivyo, mataifa mengine washirika wa Marekani katika Mashariki ya Kati yameonya kuwa kurejea kwa vita vikubwa kunaweza kuyumbisha zaidi usalama wa eneo hilo na kuchochea mashambulizi ya makundi yanayoungwa mkono na Iran, yakiwemo Wahouthi nchini Yemen.
Wakati hayo yakiendelea, Iran imesema iko tayari kukabiliana na vitisho vya kijeshi huku ikiendelea kushiriki katika juhudi za kidiplomasia.
Kiongozi Mkuu mpya wa Iran, Ayatollah Mojtaba Khamenei, ameripotiwa kukutana na viongozi wa jeshi la nchi hiyo na kusisitiza kuwa majibu dhidi ya vitisho vyovyote kutoka Marekani au Israel yanapaswa kuwa ya haraka.
Kwa upande wa uchumi, bei za mafuta duniani zilishuka kwa kiasi kikubwa Jumatatu baada ya kuonekana kwa dalili za maendeleo katika mazungumzo ya kutafuta suluhu ya mgogoro huo.
Hata hivyo, mataifa ya Ghuba yanaendelea kuwa na wasiwasi kuhusu uwezekano wa mapigano kuongezeka, huku baadhi ya viongozi wakionya kuwa hatua nyingine za kijeshi zinaweza kusababisha madhara makubwa zaidi kwa usalama na uchumi wa eneo hilo.
China nayo imetangaza kuwa itatuma mjumbe maalumu nchini Iran, Oman na Saudi Arabia katika kipindi cha mwanzoni hadi katikati ya Novemba, ikiwa sehemu ya juhudi za kidiplomasia zinazolenga kushughulikia mgogoro huo.
Hadi sasa, haijafahamika iwapo mashambulizi hayo mapya yataathiri juhudi za kufikiwa kwa makubaliano kati ya Washington na Tehran au kama yatafungua ukurasa mwingine wa mapigano katika eneo la Mashariki ya Kati.