
WASHINGTON, Marekani– Makamu wa Rais wa Marekani, JD Vance, ameanza kujijengea utambulisho wake wa kisiasa tofauti na Rais Donald Trump, kufuatia kushindwa kwa chama cha Republican katika uchaguzi wa katikati ya muhula uliofanyika Novemba 2026, huku akitajwa kuwa miongoni mwa wanasiasa wanaoweza kuwania urais mwaka 2028.
Vance alibadilisha mwelekeo wa kampeni za mwisho za chama chake kwa kuzungumzia zaidi ajenda zake za kisiasa badala ya kutetea rekodi ya utawala wa Trump.
Katika mikutano yake ya kampeni, Vance alijikita katika masuala ya uchumi wa kizalendo, usalama wa umma, sera za nje zenye tahadhari pamoja na gharama za maisha, huku akiepuka kwa kiasi kikubwa kuzungumzia vita vya Iran na sera nyingine zenye utata za Trump.
Mabadiliko hayo yalikuwa ya makusudi, kwa mujibu wa watu wawili waliofahamu mkakati huo, ambao walisema Vance na washauri wake waliona masuala hayo kuwa na mvuto wa kisiasa na kumpa nafasi ya kujenga ushawishi wake binafsi.
Hatua nyingine iliyoonyesha tofauti za kimtazamo kati yake na Trump ilijitokeza Jumatano baada ya uchaguzi, alipotoa tathmini ya kushindwa kwa Republican kupitia ujumbe wake kwenye mitandao ya kijamii.
Katika ujumbe huo, Vance alihusisha vita vya Iran na kushindwa kwa chama chake, akitaka Marekani imalize haraka mzozo huo na Republican warejee kuipa kipaumbele changamoto ya gharama za maisha.
Pia alitaka chama hicho kutathmini upya sera zake za kimataifa pamoja na uhusiano wa Marekani na Israel.
Msimamo huo unatofautiana na Trump, ambaye ameendelea kutetea uamuzi wake wa kuanzisha vita dhidi ya Iran, licha ya kukiri kuwa kupanda kwa bei ya mafuta kulichangia kushindwa kwa Republican katika uchaguzi huo.
Hata hivyo, Reuters imeripoti kuwa Vance hakuwa akifanya hatua hiyo bila taarifa ndani ya Ikulu, kwani watu watatu wanaofahamu mawasiliano ya Ikulu na ofisi yake walisema Mkuu wa Wafanyakazi wa Ikulu wakati huo, Susie Wiles, alifahamu mapema kuhusu ujumbe huo.
Mshauri wa chama cha Republican, Michael Ricci, alisema hatua ya Vance imefungua mjadala kuhusu mwelekeo wa chama hicho na misingi ambayo wagombea wake wa urais wanapaswa kuisimamia mwaka 2028.
Kwa upande mwingine, Vance anakabiliwa na changamoto ya kudumisha uungwaji mkono wa wafuasi wa Trump huku akijitofautisha na baadhi ya sera za rais huyo ili kujijengea nafasi katika uchaguzi mkuu ujao.
Mshauri wa chama cha Democratic, Igor Volsky, alisema changamoto kwa Vance ni kujipanga ili aweze kukubalika katika uchaguzi mkuu huku akihitaji pia kuungwa mkono na wapiga kura wa Republican katika uchaguzi wa ndani ya chama.
Wanasiasa wengine wa Republican pia wameanza kutoa maoni yao kuhusu sababu za kushindwa kwa chama hicho.
Seneta Ted Cruz amesema chama hakikufanya vya kutosha kushughulikia gharama za maisha, wakati Gavana wa Florida, Ron DeSantis, akisema wagombea walitumia muda mwingi kujadili masuala ya utambulisho wa kijinsia badala ya changamoto zinazowahusu wapiga kura.
Licha ya kuonekana kama mmoja wa wanasiasa wanaoweza kuwania urais mwaka 2028, Vance bado hajatangaza rasmi nia ya kugombea, huku Trump naye akiwa hajatangaza kumuunga mkono yeye au mgombea mwingine yeyote.
Aidha, juhudi zake za kujijengea ushawishi hazijamkinga dhidi ya lawama, kwani Republican walishindwa katika baadhi ya majimbo ambako alifanya kampeni.
Kwa sasa, hatua za Vance zinaashiria mwanzo wa mjadala kuhusu mustakabali wa chama cha Republican baada ya kipindi cha Trump, huku swali kubwa likiwa iwapo ataweza kurithi uungwaji mkono wa wafuasi wa rais huyo na wakati huohuo kujijengea utambulisho wake wa kisiasa kuelekea uchaguzi wa urais wa mwaka 2028.