×

Trump Aweka Wazi: Mazungumzo na Iran Yanaweza Kuanza Tena Wiki Hii

Rais wa Marekani, Donald Trump

LONDON – Rais wa Marekani, Donald Trump, amesema anatarajia mazungumzo zaidi kati ya Marekani na Iran kufanyika wiki hii, huku juhudi za kidiplomasia zikiongezeka kutafuta suluhu ya mgogoro unaohusisha Mlango wa Hormuz, vikwazo vya Marekani na mpango wa nyuklia wa Iran.

Trump alitoa kauli hiyo Jumapili katika mahojiano ya simu na Axios, akisema Iran ina nia ya kufikia makubaliano, lakini masharti yake hayalingani na yale ambayo Marekani inayataka.

“Wanataka kufanya makubaliano, lakini si makubaliano ninayotaka kufanya,” Trump alisema.

Kwa mujibu wa Axios, vyanzo viwili vya kikanda vimethibitisha kuwa duru nyingine ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja kati ya Marekani na Iran inaweza kufanyika mapema Jumatatu, ingawa bado haijafahamika kama pande hizo zitaweza kufikia mwafaka.

Qatar Yaendelea na Usuluhishi

Qatar imeendelea kuwa na nafasi muhimu katika juhudi za kuzipatanisha pande hizo. Maafisa wa Qatar wamekuwa wakifikisha ujumbe kati ya Marekani na Iran katika jitihada za kupunguza tofauti zao.

Iran imesisitiza zaidi suala la kufunguliwa tena kwa Mlango wa Hormuz na kuondolewa kwa vikwazo vya majini, wakati utawala wa Trump ukitaka Iran itoe masharti zaidi kuhusu mpango wake wa nyuklia.

Wiki iliyopita, wajumbe wa Marekani Steve Witkoff na Jared Kushner walifanya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja na Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran, Abbas Araghchi, mjini New York, huku maafisa wa Qatar wakihusika katika kufikisha ujumbe kati ya pande hizo.

Trump Akataa Pendekezo la Iran

Trump amesema Jumamosi alikataa pendekezo la Iran lililohusisha kufunguliwa kwa Mlango wa Hormuz ndani ya wiki moja na kurejeshwa kwa mazungumzo kuhusu mpango wa nyuklia.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Iran ilikuwa imependekeza kufungua njia hiyo na kuanza tena mazungumzo ya nyuklia iwapo Marekani ingeondoa kizuizi chake cha majini, kulegeza vikwazo dhidi ya mauzo ya mafuta ya Iran na kurejesha usitishaji wa mapigano katika eneo hilo.

Trump alisema pendekezo hilo halikubaliki.

Trump Asema Bado Anafikiria Hatua za Kijeshi

Licha ya kuendelea kwa juhudi za kidiplomasia, Trump amesema Marekani bado haijaondoa uwezekano wa kuchukua hatua zaidi za kijeshi dhidi ya Iran.

Wakati huohuo, amesema jeshi la Marekani limekuwa likiwezesha usafirishaji mkubwa wa mafuta kupitia Mlango wa Hormuz.

Trump alidai zaidi ya mapipa milioni 20 ya mafuta yalipitishwa katika njia hiyo mwishoni mwa wiki. Afisa wa ulinzi wa Marekani aliiambia Axios kuwa takribani mapipa milioni 22 yalisafirishwa kupitia Mlango wa Hormuz Ijumaa usiku.

Kwa sasa, juhudi za Qatar na wapatanishi wengine zinaendelea huku pande za Marekani na Iran zikijaribu kutafuta maeneo ya makubaliano licha ya kuwepo kwa tofauti kubwa kuhusu usalama wa Mlango wa Hormuz, biashara ya mafuta na mpango wa nyuklia wa Iran.

Leave a Comment