
WASHINGTON, Marekani — Rais wa Marekani, Donald Trump, amehusisha maandamano na vurugu zinazoendelea nchini Ufaransa na kile alichokiita uhamiaji wa kiwango kikubwa pamoja na Uislamu, akidai kuwa hali hiyo ni ishara ya changamoto zinazokabili mataifa ya Ulaya.
Trump alitoa kauli hiyo Jumanne, Oktoba 6, kupitia mtandao wake wa kijamii wa Truth Social, wakati maandamano ya wanafunzi yakiendelea katika maeneo mbalimbali nchini Ufaransa.
“What’s happening in France is nothing less than out-of-control mass migration,” Trump aliandika, akidai kuwa suala hilo “si kuhusu shule” bali linahusiana na Uislamu na mabadiliko ya kijamii nchini humo.
Maandamano hayo yamekuwa yakifanyika tangu mwishoni mwa Septemba, huku wanafunzi wakifunga milango ya mamia ya shule za sekondari na kuandamana wakitaka kuboreshwa kwa mazingira ya elimu.
Baadhi ya maandamano yamegeuka kuwa makabiliano kati ya waandamanaji na vyombo vya usalama, hali iliyosababisha vurugu katika baadhi ya maeneo.
Siku ya Jumanne, takribani watu 250,000 waliandamana katika maeneo mbalimbali nchini Ufaransa, kwa mujibu wa taarifa zilizotajwa na AFP.
Hata hivyo, madai ya waandamanaji yamejikita zaidi katika masuala ya elimu na hali ya shule, huku Trump akitafsiri machafuko hayo kwa kuhusisha na uhamiaji na Uislamu.
Kauli ya Trump imekuja wakati vuguvugu lake la kisiasa la Make America Great Again (MAGA) likizidi kutumia matukio ya Ulaya kuonyesha kile wanachokiona kama madhara ya sera za uhamiaji.
Baadhi ya wafuasi wake wamekuwa wakisambaza video za maandamano ya Ufaransa kwenye mitandao ya kijamii.
Mshirika wa Trump, Glenn Beck, alisema Jumatatu kuwa vurugu nchini Ufaransa ni “onyo kwa nchi nyingine za Magharibi.”
Suala la uhamiaji limeendelea kuwa moja ya mada kuu katika siasa za Marekani, huku chama cha Republican kikisisitiza sera za kudhibiti uhamiaji kuelekea uchaguzi wa katikati ya muhula (midterm elections) unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao.
Wakati huo huo, utawala wa Trump unakabiliwa na mjadala mkali kuhusu sera zake za ndani na nje, huku suala la uhamiaji likiwa miongoni mwa maeneo yanayotumika katika kampeni za kisiasa.
Kwa sasa, maandamano nchini Ufaransa yanaendelea huku mamlaka zikikabiliana na changamoto ya kudhibiti vurugu, wakati madai ya wanafunzi kuhusu hali ya elimu yakiendelea kuwa sehemu muhimu ya mjadala wa kitaifa.