×

Netanyahu Apata Pigo Uchaguzi Israeli, Apata Viti 53 Pekee! Kufanya Mazungumzo Magumu na Upinzani

Matokeo ya mwisho ya uchaguzi mkuu nchini Israel yametangazwa rasmi, huku chama cha Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu na washirika wake wakipata viti 53 katika Bunge la nchi hiyo (Knesset), idadi ambayo bado haitoshi kufikia wingi unaohitajika kuunda serikali.

Kwa mujibu wa matokeo yaliyotolewa na Kamati Kuu ya Uchaguzi (CEC) katika saa za mwanzo za Ijumaa, Oktoba 30, 2026, upande unaompinga Netanyahu umepata viti 48, huku vyama vya Waarabu vikipata jumla ya viti 19.

Matokeo hayo yanaonyesha kuwa chama cha Likud kinachoongozwa na Netanyahu kimeongoza kwa kupata viti 27, kikifuatiwa na Yashar chenye viti 21 na B’Yachad kilichopata viti 12.

Kiongozi wa upinzani nchini Israel, Yair Lapid, akizungumza katika makao makuu ya chama cha B’Yachad jijini Tel Aviv wakati wa usiku wa uchaguzi, Oktoba 28, 2026.

Vyama vingine vilivyopata nafasi bungeni ni Joint List na Ra’am vyenye viti 11 na 8 mtawalia, The Democrats viti 8, Yisrael Beytenu viti 7, United Torah Judaism viti 7, Otzma Yehudit viti 7, Shas viti 6 na Religious Zionism viti 6.

Ushiriki wa wananchi katika uchaguzi huo umefikia asilimia 77.9, ikiwa ni idadi kubwa zaidi ya wapiga kura kwa miongo kadhaa, huku jumla ya kura 5,716,665 zikipigwa.

Moja ya mambo yaliyojitokeza katika uchaguzi huo ni mafanikio ya vyama vinavyoongozwa na Waarabu, ambavyo kwa pamoja vimepata viti 19, karibu mara mbili ya viti 10 vilivyokuwa navyo katika Bunge lililopita.

Hata hivyo, licha ya idadi hiyo ya viti, ushirikiano wa vyama hivyo na baadhi ya makundi ya upinzani bado unakabiliwa na changamoto kutokana na viongozi kadhaa wa vyama vya mrengo wa Kizayuni kutangaza kutokuwa tayari kushirikiana navyo katika kuunda serikali.

Mbunge wa chama cha Ra’am, Iman Khatib-Yassin (kulia), akizungumza huku mwenyekiti wa chama hicho, Mansour Abbas (kushoto) akimsikiliza.

Kwa upande mwingine, vyama viwili vilivyokuwa vikishiriki uchaguzi, Reservists-Economic kinachoongozwa na Yoaz Hendel na People of Israel cha Ofer Winter, vimeshindwa kuvuka kizingiti cha asilimia 3.25 kinachohitajika kupata uwakilishi bungeni.

Kwa matokeo hayo, hakuna upande uliofikia viti 61 vinavyohitajika ili kuwa na wingi wa kuunda serikali, hali inayoweka uwezekano wa mazungumzo magumu ya kisiasa katika kipindi kijacho.

Mwenyekiti wa chama cha Joint List, Yousef Jabareen, akiwa pamoja na wafuasi wake katika makao makuu ya chama hicho jijini Nazareth, kaskazini mwa Israel, baada ya vituo vya kupigia kura kufungwa wakati wa usiku wa uchaguzi, Oktoba 27, 2026.

Rais wa Israel, Isaac Herzog, anatarajiwa kupokea matokeo rasmi Jumatano baada ya Kamati ya Uchaguzi kukamilisha uchunguzi wa malalamiko na makosa yoyote yaliyoripotiwa. Baadaye atakutana na viongozi wa vyama vya siasa ili kusikiliza mapendekezo yao kuhusu mtu anayepaswa kupewa jukumu la kuunda serikali.

Wakati huo huo, Bunge jipya la Israel linatarajiwa kuapishwa Novemba 10, 2026, licha ya mazungumzo ya kuunda serikali kutarajiwa kuchukua muda mrefu kutokana na kutokuwepo kwa upande wenye viti vya kutosha.

Rais Herzog ametoa wito kwa viongozi wa vyama kufanya mazungumzo kwa nia ya kufikia makubaliano na kuepusha uchaguzi mwingine.

Kwa sasa, macho yanaelekezwa kwenye mazungumzo ya kisiasa yatakayoamua hatma ya Netanyahu na muundo wa serikali ijayo ya Israel.

Leave a Comment